Kết quả Giải thưởng Sinh viên nghiên cứu khoa học lần XX năm 2018

KẾT QUẢ GIẢI THƯỞNG SINH VIÊN NGHIÊN CỨU KHOA HỌC EUREKA

LẦN XX NĂM 2018

 

Giải thưởng Sinh viên nghiên cứu khoa học lần XX năm 2018 gồm 12 lĩnh vực, có 903 đề tài của 2263 sinh viên từ 106 trường Đại học-Cao đẳng, học viện thuộc 24 tỉnh thành trong cả nước tham gia. Qua các vòng thi, 165 đề tài được chọn vào vòng Chung kết với 440 thí sinh của 76 trường.

Các em sinh viên của Trường Đại học Khoa học Tự nhiên, ĐHQG-HCM đã đạt kết quả Xuất sắc trong Giải thưởng Sinh viên nghiên cứu khoa học – Eureka lần XX năm 2018 với thành tích như sau:

  • 3 giải Nhất trong lĩnh vực Hóa Dược, lĩnh vực Sinh-Y Sinh, và lĩnh vực CNTT. Trường Đại học Khoa học Tự nhiên, ĐHQG-HCM là đơn vị có số lượng đề tài đạt giải Nhất cao nhất cả nước trong Giải thưởng Eureka lần XX năm 2018 (với 3/11 giải Nhất trong 12 lĩnh vực).
  • 1 giải Nhì trong lĩnh vực CNTT.
  • 3 giải Ba trong lĩnh vực Sinh-Y Sinh (1 đề tài) vả lĩnh vực CNTT (2 đề tài)
  • 5 Giải Khuyến khích trong lĩnh vực Sinh-Y Sinh (2 đề tài), lĩnh vực CNTT (2 đề tài, 1 đề tài của Khoa CNTT+Trường ĐH Kinh tế-Luật, 1 đề tài Khoa ĐTVT), lĩnh vực Nông – Lâm Ngư nghiệp (1 đề tài)

 

Chi tiết kết quả giải thưởng:

03 Giải Nhất:

Giải Nhất Lĩnh vực Hóa Dược:

Sinh viên: Bùi Đại Phát và Trần Hồng Huy (Khoa KH&CNVL)

Đề tài: Ứng dụng Tin Dioxide dạng hạt Nano cho xử lý khí ô nhiễm

GVHD: TS. Phạm Văn Việt

Giải Nhất Lĩnh vực Sinh – Y Sinh:

Sinh viên Mai Quốc Gia (Khoa SH-CNSH)

Đề tài: Tạo dòng, biểu hiện và tinh sạch Peptide CPE16 gắn định hướng tế bào M có nguồn gốc từ vùng đầu C của độc tố Clostridium Perfringens (CPE) dung hợp với Protein GFP

GVHD: PGS.TS. Trần Văn Hiếu – CN. Trần Nguyễn Thảo Sương

Giải Nhất Lĩnh vực CNTT:

Sinh viên: Võ Hồ Việt Khoa và Lương Quốc An (lớp CNTN, Khoa CNTT)

Đề tài: Phát sinh mô tả cho hình ảnh với cơ chế Attention kết hợp tăng cường thông tin khái niệm

GVHD: PGS.TS. Trần Minh Triết

01 Giải Nhì:

Giải Nhì lĩnh vực CNTT:

Sinh viên Bùi Ngọc Minh và Đỗ Trọng Lễ (lớp CNTN, Khoa CNTT)

Đề tài: Nhận dạng và truy vấn đối tượng ba chiều với Ring View và Neural Embedding

03 Giải Ba:

Giải Ba lĩnh vực Công nghệ Sinh – Y Sinh

Sinh viên Đinh Thị Thùy Dương (Khoa SH-CNSH)

Đề tài: Khảo sát tác động của cao chiết gừng lên sự tăng sinh của tế bào ung thư biểu mô gan HepG2 ở điều kiện nuôi cấy 3D

Giải Ba lĩnh vực CNTT:

Sinh viên Huỳnh Minh Chương và Nguyễn Trung Hiếu (lớp CNTN, Khoa CNTT)

Đề tài: Mô hình khử nhiễm bóng xương trong chẩn đoán bệnh trên ảnh X-quang phổi

Giải Ba lĩnh vực CNTT:

Sinh viên Lê Tử Khiêm và Ninh Văn Tú (lớp APCS, Khoa CNTT)

Đề tài: Pose guidance for human instance segmentation in video (Định hướng phân mảnh cá thể người trong video dựa trên thông tin tư thế người)

 

05 giải Khuyến khích

Giải khuyến khích lĩnh vực Công nghệ Sinh – Y Sinh:

Sinh viên Trần Văn Thuận (Khoa SH-CNSH)

Đề tài: Thử nghiệm tạo hạt từ miễn dịch phân tách tế bào Lympho T ứng dụng trong ghép tủy

Giải khuyến khích lĩnh vực Công nghệ Sinh – Y Sinh:

Sinh viên Nguyễn Trịnh Quỳnh Như, Trần Thị Kim Xuyến, Nguyễn Thị Thu Hà, Nguyễn Quỳnh Anh, Mai Thị Huyền Trang (Khoa SH-CNSH)

Đề tài: Nghiên cứu liệu pháp Nano Oxy hóa khử ứng dụng trong kháng khuẩn và kháng ung thư

Giải khuyến khích lĩnh vực CNTT:

Sinh viên Nguyễn Tiến Lộc (SV Khoa ĐT-VT)

Đề tài: Máy phân tích phổ ánh sáng cầm tay

Giải khuyến khích lĩnh vực CNTT

Sinh viên Nguyễn Đăng An (khoa CNTT), Huỳnh Ngọc Đỉnh (khoa CNTT), Nguyễn Quốc Thảo (khoa CNTT), Nguyễn Thị Phương Anh (Trường ĐH Kinh tế-Luật), Phạm Thị Quỳnh Giao ((Trường ĐH Kinh tế-Luật)

Đề tài: SHub-Hệ sinh thái hỗ trợ phát triển môi trường giáo dục

Giải khuyến khích lĩnh vực Nông – Lâm – Ngư nghiệp

Sinh viên Bùi Thị Khánh Linh (Khoa KH&CNVL)

Đề tài: Biến tính CHITOSAN với dịch chiết POLYPHENOLS từ lá trà xanh ứng dụng trong việc bảo quản nông sản

 

Một số hình ảnh

 

Giải Nhất Lĩnh vực Hóa Dược: Sinh viên Bùi Đại Phát và Trần Hồng Huy (Khoa KH&CNVL)

Giải Nhất Lĩnh vực Sinh – Y Sinh: Sinh viên Mai Quốc Gia (Khoa SH-CNSH)

 

Giải Nhất Lĩnh vực CNTT: Sinh viên Võ Hồ Việt Khoa và Lương Quốc An (lớp CNTN, Khoa CNTT)

 

Giải Nhì lĩnh vực CNTT: Sinh viên Bùi Ngọc Minh và Đỗ Trọng Lễ
(lớp CNTN, Khoa CNTT)

 

Giải Ba lĩnh vực Công nghệ Sinh – Y Sinh: Sinh viên Đinh Thị Thùy Dương (Khoa SH-CNSH), GVHD: ThS. Nguyễn Trường Sinh – CN. Vũ Hồng Phúc

Giải Ba lĩnh vực CNTT: Sinh viên Lê Tử Khiêm và Ninh Văn Tú (lớp APCS, Khoa CNTT)

Giải Ba lĩnh vực CNTT: Sinh viên Huỳnh Minh Chương và Nguyễn Trung Hiếu (lớp CNTN, Khoa CNTT)

 

 

© Copyright VNUHCM-US 2017. Thiết kế bởi Phòng Thông tin - Truyền thông.